ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่อง รถกระบะสี่ประตู4X4 ครับ  (อ่าน 4758 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• กัปตัน
ด้วยความเคารพครับ คงเป็นเพราะกระแสของรถยนต์คันแรก
ที่บ้านผม ต้องการหารถกระบะมาใช้(จริงๆผมใช้เองครับเพราะเวก้าคันเดิมเก่ามากแล้ว)
เนื่องจากผมไม่มีความรู้เรื่องรถเลยและไม่ทราบว่าจะปรึกษาใคร เลยขออนุญาตถามพี่ๆในเวปคนรักมีด และ strikebacktactics นิสัยของผมขับอย่างเดียว เติมน้ำกลั่น เช็คลม น้ำมันเครื่อง เป่ากรองเท่านั้น
คือผมอยากเรียนถามว่าถ้าจะซื้อรถกระบะสี่ประตู ขับเคลื่อนสี่ล้อ ซักคัน ควรจะเลือกยี้ห้อ รุ่นไหนดีครับ
จำเป็นต้องเป็นเครื่อง 3,000 ซีซีไหมครับ นิสัยผมรถผมตะบันใช้อย่างเดียวไม่ล้างไม่อัดฉีด แต่เข้าดูแลรักษาตามรอบครับ คันเดียวใช้ยาวๆให้ประมาณ ๘ ถึง๑๐ ปี
   ขอบคุณครับ
ขอแสดงความนับถือ
  Gearmour

ออฟไลน์ griffin

• กัปตัน
    • ออกแบบเว็บไซต์
Re: เรียนถามเรื่อง รถกระบะสี่ประตู4X4 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 23:52:44 »
ต้องออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่มีความรู้เทคนิคขนาดฟันธงว่ารุ่นไหนดี  ปัจจุบันผมใช้ ไทรทัน 4x4 สี่ประตู   เกียร์ธรรมดา เครื่อง 2500 ไม่ได้แต่งอะไร นอกจากกันชนท้ายแบบปึ้กๆกับยาง all terrain   จากการใช้งานมาห้าปี   ยังไม่เคยต้องซ่อมหรือทำอะไรหนักๆครับ มีเพียง เปลี่ยนโช้คไปเมื่อตอนวิ่งมาแสนปลายๆ หมดไปห้าพันกว่า เป็นโช้ครุ่นที่ติดรถมา แล้วก็ตู้แอร์อีกสี่พันกว่าบาท  นอกนั้นก็เป็น พวกของเหลวและของสิ้นเปลืองทั่วไปครับ   ส่วนเรื่องการใช้งาน  ผมจะไม่ไ่ด้ใช้งานหนักแบบลุยป่าดงเหมือนรถออฟโรดอื่น ผมจะใช้เกียร์โฟร์แค่เวลาไปเที่ยว แล้วเจอเส้นทางที่ชันมากๆ หรือ เป็นหลุมบ่อมากๆเท่านั้น  ผมเองจะใช้รถยนต์ขนจักรยานและสัมภาระเข้าไปในจุดที่รถเดิมๆเข้าไปได้ จากนั้นก็เอาจักรยานลุยเข้าไปต่อครับ   เรื่องการบรรทุกหรือขนาดของเครื่อง  รถผมสามารถขนคนประมาณห้าคนพร้อมสัมภาระเต็มกระบะ และจักรยานวางบนแร็คอีกห้าคัน ไต่ไปบนถนนแม่ฮ่องสอนและเร่งแซงได้ และขึ้นเขาชันๆ อย่างดอยแม่ตะมานได้ โดยที่ไม่มีปัญหาอะไรครับ     
  ป.ล ล่าสุดผมได้ไปลองขับวีโก้ตัวท็อปมา ชอบที่เครื่องใหญ่ๆเวลาวิ่ง มันรุ้สึกเครื่องนิ่งดีครับ ในขณะที่คันของผม ในความเร็วที่เท่ากันจะเสียงดังกว่ามาก  ถ้าผมต้องเลือกคันต่อไป ขอเลือกเครื่องที่ใหญ่กว่าเดิมเพราะสาเหตุที่เสียงมันนิ่ม เครื่องนิ่งดีครับ

ออฟไลน์ โจ้ JOEdogtag

• obbza my love
  • โพเซดอน
Re: เรียนถามเรื่อง รถกระบะสี่ประตู4X4 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 23:59:15 »
ผมใช้ไทรทัน 4x4 เกียร์ธรรมดา เครื่อง 3.2 รุ่นแรก  เป็นรถคันเดียวที่ผมเคยใช้ได้นานที่สุด ตกแต่งบ้าง

ใช้มาหลายปีแล้ว ไม่เคยเสีย ไม่เคยจุกจิกกวนใจ เอาไปเล่นไปลุยก็เชื่อถือได้ครับ

แต่ผมว่ามันเก่าไปนิดแล้ว อีกไม่นานต้องมีการปรับโฉมแน่ๆครับ

ถ้าฟอร์มสดตอนนี้ ผมเทใจให้ฟอร์ดครับ อยากเปลี่ยนเป็นฟอร์ด หรืออีซูซุพรรคพวกใช้อยู่ เห็นว่าใช้ได้เลยครับ

โตโยต้า...เช่นเดียวกับไทรทัน...เปลี่ยนโฉมในเร็ววันนี้แน่นอนครับ
The Integrated Fighting Solutions System

Don't be a victim,strike back!

081 488 8272

JDT Joe Defensive Tactics
http://www.facebook.com/pages/JDT-Joe-Defensive-Tactics/303915109685987

• กัปตัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 00:59:55 »
ขอบพระคุณทั้งสองท่านมากครับ
 พี่โจ้ครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วสอบถามศูนย์มิซูได้ความว่า
เดี้ยวนี้เครื่อง ๓.๒ ศูนย์เค้าว่าไม่ทำแล้วครับ

ส่วนฟอร์ดถ้าเครื่องสามพันสอง เกินล้านครับ
ส่วนเครื่องสองพันกว่า ศูนย์ที่ไปดูบอกว่าไม่มี ๔คูณ๔ ครับ

ท่านใดมีข้อแนะนำอีกเรียนเชิญครับครับ
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ griffin

• กัปตัน
    • ออกแบบเว็บไซต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 09:34:58 »
ผมใช้ไทรทัน 4x4 เกียร์ธรรมดา เครื่อง 3.2 รุ่นแรก  เป็นรถคันเดียวที่ผมเคยใช้ได้นานที่สุด ตกแต่งบ้าง

ใช้มาหลายปีแล้ว ไม่เคยเสีย ไม่เคยจุกจิกกวนใจ เอาไปเล่นไปลุยก็เชื่อถือได้ครับ

แต่ผมว่ามันเก่าไปนิดแล้ว อีกไม่นานต้องมีการปรับโฉมแน่ๆครับ

ถ้าฟอร์มสดตอนนี้ ผมเทใจให้ฟอร์ดครับ อยากเปลี่ยนเป็นฟอร์ด หรืออีซูซุพรรคพวกใช้อยู่ เห็นว่าใช้ได้เลยครับ

โตโยต้า...เช่นเดียวกับไทรทัน...เปลี่ยนโฉมในเร็ววันนี้แน่นอนครับ
              สิ่งที่พี่โจ้ตอบ อยู่ในใจผมเลย  ถ้าเป็นผมในตอนนี้ จะไม่ซื้อ ไทรทันกับวีโก้ครับ เพราะปีสองปีนี้คงจะเปลี่ยนโฉมแน่นอน ปีหน้าฟ้าใหม่ การเงินคล่อง จะเอาฟอร์ดเหมือนกันครับ ^^

ออฟไลน์ W.Prayuth(ยุตซี่)

• โพเซดอน
  • หน้าตาดี มีเวลาให้ เอาใจเก่ง
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100000571901986#!/
    • www.daiichiwaste.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 09:38:17 »
ถ้าตอบโจทย์จากข้อเดียวว่าใช้ยาวๆและประหยัด .... ISUZU ครับ  :)
จะดูแลและรักษาตราบเท่าลมหายใจที่มีอยู่

ออฟไลน์ kazama

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 09:51:39 »
ฟอร์ดตัวธรรมดา เครื่อง2.2 มี4×4ครับ  ศูนย์ไหนเซลบอกไม่มีตบหัวทิ่มได้เลยครับ มั่วมากๆ

แต่อาจจองนานนิดนึงครับ  แต่ช่วงนี้รถหลุดก็มีมาเรื่อย  ถ้ามีมาจะแจ้งครับ

ส่วนปีหน้า ตัวเครื่อง 3.2 4×4 ที่เป็นตัวธรรมดาน่่จะมีออกมา ราคาน่าจะเก้าปลายๆ รอได้ก็น่ารอครับ กับสเป็คเดิมๆที่สองร้อยม้า แรงบิด475นิวตันเมตรครับ ;D

ฟอร์ดตัวนี้ตามเท้าครับ  ขับเบาประหยัด  ขับซิ่งได้ ช่วงล่างดี ซดตามเท้าครับ  2.2 ผมประหยัดสุดที่13-14โลต่อลิตร  อัดสุดๆล่อไปเจ็ดแปดโลลิตรครับ :P

ขับรถติดอยู่10-11  ถ้านอกเมือง ต่างจังหวัดมีทำได้ 15+โลต่อลิตรครับ

มีดีตรงมันสามารถเพิ่มเติมอะไรให้ใช้งานดีขึ้นได้อีกเยอะ มีสายไฟมีร่องมารอเต็มไปหมด  เสียอย่างเดียวเจือกไม่ใส่มาให้แต่แรก >:(

ข้อเสียรถรุ่นนี้คือระบบไฟมาใหม่ๆ ทคโนโลยีสูงๆเยอะ ตอนนี้หาช่างทำอะไรเล่นยากครับ  ช่างศูนย์บางศูนย์ยังไม่รู้ก็มี.....

ถ้าตัวนี้รอนาน  ลองดูมาสด้า BT50 Pro ครับ  แพลทฟอร์มเดียวกัน  เทคโนโลยีเดียวกันครับ  พี่สาวอีกท่านที่รู้จัก จองไม่ถึงเดือน ได้รถเลยครับ

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 09:57:36 »
พี่บอยมาลองรถผมมั้ย  170-180ยังนิ่งๆ  เสียงเครื่องไม่เท่าไหร่ ลมดังกว่าเยอะ...... เสียตรงเสียงลมมันตีกันสาดดังอย่างเดียวเองครับ ;D

เจอคันอื่นที่ไม่ติดกันสาด  เสียงรบกวนน้อยมากครับ  อาจเพราะมันซีลประตูมาดีด้วยมั้งครับ :D

ถ้า3.2 ความเร็วสูงจะเดินรอบต่ำกว่า เงียบกว่านิดครับ

ต้องออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่มีความรู้เทคนิคขนาดฟันธงว่ารุ่นไหนดี  ปัจจุบันผมใช้ ไทรทัน 4x4 สี่ประตู   เกียร์ธรรมดา เครื่อง 2500 ไม่ได้แต่งอะไร นอกจากกันชนท้ายแบบปึ้กๆกับยาง all terrain   จากการใช้งานมาห้าปี   ยังไม่เคยต้องซ่อมหรือทำอะไรหนักๆครับ มีเพียง เปลี่ยนโช้คไปเมื่อตอนวิ่งมาแสนปลายๆ หมดไปห้าพันกว่า เป็นโช้ครุ่นที่ติดรถมา แล้วก็ตู้แอร์อีกสี่พันกว่าบาท  นอกนั้นก็เป็น พวกของเหลวและของสิ้นเปลืองทั่วไปครับ   ส่วนเรื่องการใช้งาน  ผมจะไม่ไ่ด้ใช้งานหนักแบบลุยป่าดงเหมือนรถออฟโรดอื่น ผมจะใช้เกียร์โฟร์แค่เวลาไปเที่ยว แล้วเจอเส้นทางที่ชันมากๆ หรือ เป็นหลุมบ่อมากๆเท่านั้น  ผมเองจะใช้รถยนต์ขนจักรยานและสัมภาระเข้าไปในจุดที่รถเดิมๆเข้าไปได้ จากนั้นก็เอาจักรยานลุยเข้าไปต่อครับ   เรื่องการบรรทุกหรือขนาดของเครื่อง  รถผมสามารถขนคนประมาณห้าคนพร้อมสัมภาระเต็มกระบะ และจักรยานวางบนแร็คอีกห้าคัน ไต่ไปบนถนนแม่ฮ่องสอนและเร่งแซงได้ และขึ้นเขาชันๆ อย่างดอยแม่ตะมานได้ โดยที่ไม่มีปัญหาอะไรครับ     
  ป.ล ล่าสุดผมได้ไปลองขับวีโก้ตัวท็อปมา ชอบที่เครื่องใหญ่ๆเวลาวิ่ง มันรุ้สึกเครื่องนิ่งดีครับ ในขณะที่คันของผม ในความเร็วที่เท่ากันจะเสียงดังกว่ามาก  ถ้าผมต้องเลือกคันต่อไป ขอเลือกเครื่องที่ใหญ่กว่าเดิมเพราะสาเหตุที่เสียงมันนิ่ม เครื่องนิ่งดีครับ

ออฟไลน์ Chai108

• ชมพูคู่ฟ้า ตลอดกาล
  • โพเซดอน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 10:03:31 »
ลองอ่านรีวิวยี่ห้อต่างๆที่ Headlightmag ดูครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_fjrelated&view=fjrelated&id=3508&Itemid=62

ผมใช้มาสด้าครับ สี่ประตู 4x4 ใช้มา 8 ปีแล้ว ทางปกติ ขึ้นเขา บรรทุกปุ๋ย บรรทุกคน ลุยทุกที่่มีรอยกิ่งไม้ขูดขีดรอบคัน ตั้งแต่ซื้อมาเปลี่ยนหัวเผา(ช่างเรียกอย่างนั้น) 1 ครั้ง นอกนั้นก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันตามระยะ

ปีหน้าอยากได้คันใหม่เหมือนกันครับ. มองเครื่อง 3.2 ไว้ครับ ฟอร์ดไม่ก็มาสด้าเหมือนเดิม

ถ้าขับทางเรียบอย่างเดียวเชียร์มิสซูครับ
...MOO...

ออฟไลน์ TZAK

• less is more
  • ต้นหน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 11:16:42 »
ผมเคยอ่านเจอ เครื่องบล็อกใหญ่
เวลาวิ่งต่างจังหวัดหรือบรรทุกของ
จะประหยัดกว่าเครื่องบล็อกเล็กครับ

จริงมั้ยครับ

เกิดเป็นคน ก็ต้องทน ให้เขาด่า...จะทำดี ทำบ้า เขาด่าหมด...!!!

ออฟไลน์ ลุงตุ้ย

• โพเซดอน
  • คนรักJEEPภาค7 HS7AZI
    • http://www.facebook.com/tawatchai.eaitakul
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 12:00:46 »
 ;D  ผมเชียร์ฟอร์ด ครับ ไม่อย่างนั้นก็รอโตโยต้าโฉมใหม่...
มูลนิธิอนุรักษ์ป่าตะวันตก[FWFCC]  http://www.thungyai.org/

ออฟไลน์ ranger7698 [เอก]

• ผีเสื้อสมุทร
  • ตราบที่พระอาทิตย์ ยังคงขึ้นทางทิศตะวันออก!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 12:46:00 »
ผมเคยอ่านเจอ เครื่องบล็อกใหญ่
เวลาวิ่งต่างจังหวัดหรือบรรทุกของ
จะประหยัดกว่าเครื่องบล็อกเล็กครับ

จริงมั้ยครับ

ผมใช้Ford Ranger 4x4 เครื่อง3พันเทอร์โบคอมมอนเรล +ยาง Mud TerrianของMAXXIS ขนาด265/75R16 อยู่ประจวบฯครับ มายืนยันด้วย1เสียงครับว่าเป็นจริงครับ ผมวิ่งไปเพชรบุรีบ้างชุมพรบ้างขับประมาณ110-120เปิดแอร์(เอาเป็นว่าขับใช้ปกติแบบทั่วๆไปที่คนขับรถใช้กัน) ทำได้ที่15-17กโลลิตรครับ ลองพิจารณาดูครับ ขอให้เจอคันที่ใช่ไวๆน่ะครับ.

ปล.พี่ที่บริษัทเคยใช่รุ่นเดียวกันแต่เป็นขับ2 เครื่อง2.5Turbo OpenCab ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนเป็นNew Ranger 4ประตูขับ2 เครื่อง2.2ลิตร เห็นบ่นว่าคันใหม่จะอืดกว่าตัวเดิมขับไกลจะเห็นได้ชัดช่วงเร่งแซงจะสู้ตัวเดิมไม่ค่อยดี แต่ส่วนหนึ่งผมว่าอาจเป็นเพราะขนาดของตัวถังที่ใหญ่ขึ้นแต่เครื่องเล็กลง นั้นทำให้ต้องเร่งรอบให้มากขึ้นขณะเร่งแซง. ยังไงก็ขอเชียร์ตัวCC.มากครับเครื่องไม่เหนื่อยและคนขับก็ไม่ต้องลุ้นเวลาเร่งแซงจ๊ะ.. ;)
"ความดี" ยังมีอยู่จริงครับ..

" ถิ่นบัวหลวง เมืองรวงข้าว เชื้อชาวมอญ นครธรรมะ พระตำหนักรวมใจ สดใสเจ้าพระยา ก้าวหน้าอุตสาหกรรม"

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 13:41:16 »
ฟอร์ดตัวใหม่ คันเร่งละเอียดมาก ต้องกดแรงและเน้นถึงจะเรียกรอบได้ดีครับ..... อาจเป็นเพราะแค่ตัวรถเปล่า เติมน้ำมันเต็มก็หนักสองตันกว่าแล้วด้วย

การเร่งแซงของผมไม่อืดนักครับ ด้วยเครื่อง2.2 แต่ต้องใช้รอบสูง  แรงบิดในรอบต่ำกว่า1700 รอบทำได้ไม่ทันใจนักครับ...... แต่มีข้อดีในเรื่องความประหยัดในการคงรอบไว้ราวๆนี้

ส่วนรอบสูงกว่านี้ให้แรงบิดและอัตราเร่งดี  แต่ยิ่งกดหนักยิ่งกินมากครับ......

ถ้าเป็นเกียร์ออโต ยิ่งต้องเข้าใจมันมากหน่อย การเร่งแซงจำเป็นต้องใช้โหมดอื่นช่วยครับ

ส่วนเครื่อง3.2 ถ้าขับยาวทางไกล ด้วยความเร็วไม่เกินช่วง120-130 ประหยัดกว่า 2.2ครับ

ยี่ห้ออื่นไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ ojio

• If you're going through hell, Keep walking.
  • แม่ย่านาง
    • olarn.j
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 16:30:34 »
ใช้โคโลตัวใหม่อยู่ครับ เพิ่งจะใช้กระบะเป็นคันแรก เมื่อก่อนขับแต่พวกรถเก๋ง พอมาขับกระบะก็ได้อีกฟิลนึง คันมันช่างใหญ่โต ยูเทิร์นที่นึงสองสามเลน 555  ;D
โคโลตัวใหม่นี้ ช่วงล่างนุ่มนวลหนักแน่น ด้านหลังจะรู้สึกเด้งๆ หน่อยเมื่อขับผ่านลูกระนาด (ไม่รู้เรียกว่าอะไร แท่ง/เนิน เตี้ยๆ ที่ทำให้รถชะลอวิ่งช้าลง)
กำลังเครื่องยนต์เร่งแซงก็ทันใจดีครับ ต้องกดเน้นนิดนึง (เครื่อง 2.8 เกียร์ออโต้ - โคโลใหม่ใช้เครื่องคนละตัวกับดีแมกแล้ว) ขับในเมืองเคยได้ประหยัดสุด 10.4 km/l ขับต่างจังหวัดราวๆ 13-14 km/l ความเร็วประมาณ 120 (รอบน่าจะราวๆ 1800-1900 เกียร์หก) เสียงเข้าห้องโดยสารพอสมควร แต่ได้มายังขับไม่เคยเกิน 150 เลย  :P

โหมดขับสี่ยังไม่ได้ใช้จริงจัง เคยลองเป็นบางครั้ง ขับในซอยตอนเข้าบ้าน  ;D 

ขับมาหมื่นโลนิดๆ แล้วมีปัญหาจุกจิกบ้าง คือมีเสียงคล้ายเหล็กเสียดสีกันที่ล้อหน้า และก็มีคราบน้ำมันซึมออกมาที่เพลาหลัง กินน้ำมันเครื่องเกือบๆ 1 ลิตรที่ 10,000 กิโลแรก (ศูนย์เค้าว่ามา) ในเร็ววันนี้ว่าจะเข้าศูนย์ไปเคลมสักหน่อย

โดยรวมเป็นรถที่ดีมากครับ เครื่องแรง ขับสนุก ระบบช่วงล่างดี ห้องโดยสารผมชอบมากกว่ารุ่นอื่นที่เคยไปนั่งมาในงาน ไม่ค่อยชอบอย่างเดียวเสียงเครื่องดังมากกกก  ;)

ออฟไลน์ Tora (เสือ)

• โพเซดอน
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001055559658
    • Tora Custom Knives
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 18:12:55 »
หากเน้นใช้ลุย ใช้ยาวๆ ไม่ต้องดูแลมาก ผมเชียร์ฟอร์ด T6 ครับ แต่ราคา 3.2 4X4 เว่อร์ไปมากเลยครับ
หากใครเบื่อง่าย เปลี่ยนง่ายผมแนะนำตัวอื่นครับ เพราะฟอร์ดเบื่อแล้วราคาตกทันที ตามค่านิยมครับ
 ;D ว่าแต่อยากได้ 2.2 4X4 Wildtrax สีส้มเหมือนกัน แต่ต้องทำใจยาวๆเลยครับ [yociexp36]
''อยากได้รับเกียรติจากผู้อื่น ก็ควรที่จะรู้จักให้เกียรติผู้อื่นก่อน''

ออฟไลน์ Tora (เสือ)

• โพเซดอน
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001055559658
    • Tora Custom Knives
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 00:58:01 »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=w1cRLbk0xV8[/youtube]

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=tg3v5j3Dx-A[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2012, 00:59:40 โดย Tora (เสือ) »
''อยากได้รับเกียรติจากผู้อื่น ก็ควรที่จะรู้จักให้เกียรติผู้อื่นก่อน''

• โพเซดอน
  • หน้าตาดี มีเวลาให้ เอาใจเก่ง
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100000571901986#!/
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 06:43:35 »
แชร์ประสพการณ์ส่วนตัวอีกซักนิดเพื่อเพิ่มทางเลือกในการตัดสินใจครับ

เดี๋ยวนี้คิดว่าหลายๆค่ายทำกระบะออกมาคิดว่าไม่แตกต่างในสมรถณะและความคงทนเท่าไร

ที่บริษัทผมใช้กระบะยี่ห้อเดียวรุ่นเดียว สีเดียวกัน 7 คันเป็น Vigo ทั้งหมด คันที่ใช้มานานสุด 7 ปีวิ่งไป 450,000 กิโล

ทุกอย่างก็ยังปกติดี การ Service ของศูนย์ก็นับว่าดีกว่ายี่ห้ออื่นๆที่ใช้มา กระจุกกระจิกเรื่องเกเรยังไม่เคยเจอซักคัน

ถ้าเทียบกับเมื่อก่อนใช้มาเกือบทุกรุ่นคละๆยี่ห้อกันไป มิตซูกับมาสด้าซดน้ำมันมากที่สุด มาสด้าขับกันจนเครื่องพังฝาสูบโก่ง

อีซูซุน้ำมันรั่วที่แกนเทอร์โบเครื่องพังไปอยู่คันนึง ต่อมาหลังๆเปลื่ยนไปใช้โตโยต้าเพราะไม่มีปัญหาดัังกล่าวเกิดขึ้นอีกเลยซักครั้ง

จึงเปลื่ยนทุกคันเป็น Vigo ทั้งหมด ไม่ได้คิดเชียร์โตโยต้านะครับ แต่รายงานตามการใช้งานจริง

ข้อสรุปอีกอย่างที่อยากแชร์กันหลักๆตามที่ใช้มาผมเรียงลำดับจากก่อนคือดีที่สุดเป็นดังนี้

ประหยัดน้ำมัน Isuzu Toyota Mitsu กับ Mazda พอๆกัน
ช่วงล่างเดิมๆ Mazda กับ Mitsu พอๆกัน Toyata แข็งไปนิด แต่ Isuzu นิ่มและโยนตัวเกินไป
เสียงเครื่องยนต์ Toyota เงียบที่สุด Isuzu รองลงมา Mazda แล้วก็ Mitsu ดังสุด
ห้องโดยสาร Isuzu ดีสุดให้อะไรมาเยอะๆครบๆ อีกสามยี่ห้อพอๆกัน
ศูนย์บริการ Isuzu Toyota Mitsu Mazda เรียงกันมาตามนี้เลยครับ
ความคงทน ... ตอบแบบประสพการณ์ตรงในการใช้งาน Toyota Isuzu Mitsu Mazda

เป็นประสพการณ์ตรงจากการใช้งานวิเคราะห์ตามฟิลลิ่งล้วนๆครับ

จะดูแลและรักษาตราบเท่าลมหายใจที่มีอยู่

ออฟไลน์ โจ้ JOEdogtag

• obbza my love
  • โพเซดอน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 01:26:45 »
เรื่องความทนทาน ผมก็เชื่อใจเทใจให้โตโยต้าเช่นกันครับ

ทุกวันนี้รถที่ใช้เป็นประจำจริงๆก็คือฟอร์จูนเนอร์ซึ่งเป็นพื้นเพเดียวกันกับวีโก้ครับ

ของเสียของโตโยต้าคือเรื่องระบบช่วงล่างครับ เท่าที่ใช้อยู่ระหว่างโตโยต้ากับไทรทัน ช่วงล่างและระบบเบรคของมิตซูให้ความมั่นใจมากกว่าของโตโยต้า

แต่ถ้าเราชินและทำความคุ้นเคยโตโยต้าก็โอเคเช่นกันครับ เพียงแต่อีกไม่นานนี้มันเปลี่ยนโฉมแน่นอนครับ

เรื่องการตกแต่ง after market ไม่มีใครสู้โตโยต้าได้ครับ

จากคลิปนี้...เกกี่ยวกับเรื่องช่วงล่างและการ Handleling รถ ทำให้โตโยต้าต้องออกโฆษณาตัวใหม่ออกมาที่กำลังมีอยู่ (ออกมาสักพักแล้วครับ) ที่เป็นรถโตโยต้าวิ่งทิ้งโค้ง โฆษณาเรื่องช่วงล่างประมาณนั้นครับ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=wsj1SaPwSTQ[/youtube]

The Integrated Fighting Solutions System

Don't be a victim,strike back!

081 488 8272

JDT Joe Defensive Tactics
http://www.facebook.com/pages/JDT-Joe-Defensive-Tactics/303915109685987

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 06:44:13 »
โตโยต้าเรื่องเบรคกับช่วงล่างด้วยกว่ายี่ห้ออื่นหลายรุ่นจริงครับ

ทำให้คันประจำที่ผมใช้ต้องเปลื่ยนโช็คทั้ง 4 ตัวเป็นแก๊ส+น้ำมันซึ่งช่วยด้วยเยอะเรื่องการทรงตัวและวิ้งที่ความเร็วสูง

ส่วนเรื่องเบรคแก้ได้แค่เอามาเปลื่ยนผ้าเบรคที่มีคุณภาพดีกว่าของติดรถก็ช่วยได้ระดับนึง

แต่ถเาขับโหดๆเข้าโค้งแรงๆยังไงก็เนียนสู้มิตซูหรือยี่ห้ออื่นไม่ได้จริงๆ

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 11:21:53 »
ช่วงล่างและระบบเบรกเดิมๆของโตโยต้าแย่จริงๆ แค่หน้าฝนที่ผ่านมา  ผมเห็นพลิกท้องไปหลายคันแล้ว

แต่ถ้าเตรียมงบไว้แก้ไขเปลี่ยนแปลงเลยมันก็จะดีขึ้นเยอะครับ.....และผมคิดว่าถ้าจะขับโตโยต้า  เรื่องช่วงล่างเป็นเรื่องที่ต้องลงทุนเพิ่มเติมทันทีครับ

ส่วนเรื่องอุปกรณืตกแต่ง และออพชั่นเพิ่มเติม ไม่มีเจ้าไหนในตลาดมีเท่าครับ มันมีมากจริงๆ ;D

• กัปตัน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012, 00:49:09 »
ด้วยความเคารพครับ
   ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
ตกลงว่า ที่บ้านปลื้ม โตโยต้า
เลยได้ เครื่องสามพัน เกียร์ธรรมดา สี่คูณสี่ครับ
Gearmour

ออฟไลน์ ลุงตุ้ย

• โพเซดอน
  • คนรักJEEPภาค7 HS7AZI
    • http://www.facebook.com/tawatchai.eaitakul
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012, 11:44:23 »
ด้วยความเคารพครับ
   ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
ตกลงว่า ที่บ้านปลื้ม โตโยต้า
เลยได้ เครื่องสามพัน เกียร์ธรรมดา สี่คูณสี่ครับ
Gearmour
;D  ยินดีด้วยครับ
มูลนิธิอนุรักษ์ป่าตะวันตก[FWFCC]  http://www.thungyai.org/