ผู้เขียน หัวข้อ: หมาบ้านกัดกัน ห้ามอย่างไรดีครับ  (อ่าน 3440 ครั้ง)

ออฟไลน์ jirus143

• โพเซดอน
  • b l u e b l o o d
    • jirus143
    • jirus143
หมาบ้านกัดกัน ห้ามอย่างไรดีครับ
« เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 14:35:03 »
หมาบ้าน กัดกันก็กลายเป็นหมาบ้าได้ครับ
เจ้าของก็จะบ้าตามไปด้วย..... แบบเรื่องของผมนี่ละครับ

โลตัส ตัวเมีย ลูกเสี้ยวผสมพิตบูลเทอเรีย.... แม่เลี้ยง
แพลงตอน ตัวผู้ ไทยหลังอาน.... ลูกเลี้ยง
ทั้งคู่เป็นน้องหมาที่บ้านครับ อยู่ในวัยโตเต็มที่แล้วทั้งคู่

โลตัสกะแพลงตอนกัดกันบ่อยมากครับ
ก่อนหน้านี้โลตัสเคยกัดลูกเลี้ยงอีกตัว ตัวโตเท่าๆ กันตายไปแล้ว
ทุกเช้าจึงต้องล่ามโซ่ตัวใดตัวนึงเอาไว้ แล้วกลับมาปล่อยตอนเย็น
ปกติ 2 แม่เลี้ยงลูกเลี้ยงจะรักใครสนิทสนมกันมากครับ
เรียกได้ว่าโตป่านนี้แล้ว โลตัสเลียฉี่ให้แพลงตอนเสมอ

ส่วนสาเหตุที่ฟัดกันก็น่าจะระบายอารมณ์ครับ เวลาเด็กมาแหย่หน้าบ้าน หรือแมวเดินผ่าน
แล้วพวกมันไม่สามารถออกไปไล่กัดได้..... มันก็จะกัดกันเองครับ

ล่าสุดมีอยู่คืนนึง แมวข้างบ้านร้องใส่กัน ไอ้พวกนี้ก็จะไปเห่าไล่
ปรากฎว่าไล่ไม่ได้ ก็หันมาฟัดกันเอง ถ้าช่วงแรกผมเข้าไปห้ามทัน มันก็จะไม่เจ็บกันมาก
แต่นี่ผมอยู่บนห้องกว่าจะวิ่งลงมา.... มันก็ฟัดกันแบบที่เรียกว่าล็อคคอกันและกันแล้ว

ห้ามไม่ได้แล้วครับ ดึงคอออกก็พุ่งเข้าไปกัดกันอีก (ปกติผมไว้วิธีมือเปล่าดึงคอทั้งคู่ออกครับ)
ดึงจนหมดแรงก็ไม่สำเร็จ น้ำฉีดก็ไม่ปล่อย ผมกับพี่สาวช่วยกันดึงคนละตัวก็ไม่หลุด
สุดท้ายผมเอาปฏิทินม้วนใหญ่ๆ หนักๆ เท่ากระบองฟาดปากทั้งคู่ครับ
กระหน่ำไปยังไงก็ไม่ปล่อย....
ไม่เหนื่อยกันรึไงฟระ ตรูเหนื่อยจะตายแล้วเฟร้ย !!  >:(

มีจังหวะนึงมันขยับปากกัดกันแล้วผมกับพี่กระชากมันออกจากกันได้
พอหลุดก็ต้องรีบเอาตัวเองกันอีกฝ่ายไม่ให้เข้าชาร์ตกันอีก

หลังจากแยกกันได้สักพัก ผมก็ดึงเอาโลตัสไปล่ามโซ่ พวกมันก็เริ่มรู้ตัวแล้วว่าทำอะไรกันลงไป
แพลงตอนรีบวิ่งมาหาโลตัสเพื่อเลียแผลให้กัน ต่างฝ่ายต่างเลือดหยดติ่งๆ หอบกันแห่กๆ
รักกันแต่ดันกัดกันเนอะ   ไอ้หมาเวร !!  ???

เสร็จกิจผมก็หอบไม่แพ้หมาครับ แถมตัวก็กระจายไปด้วยเลือดของพวกมัน
ต้องอาบน้ำใหม่อีก  นี่ขนาดผมอยู่บ้านยังเละขนาดนี้ แล้วถ้าผมไม่อยู่
มีแค่แม่กับพี่สาวอยู่... เค้าจะห้ามมันยังไงไหวครับเนี่ย
 [yociexp36] [yenyo103] [yociexp44]
เลือกที่ใช่ ใช้ที่ชอบ ตอบโจทย์ได้

ออฟไลน์ ojio

• If you're going through hell, Keep walking.
  • แม่ย่านาง
    • olarn.j
Re: หมาบ้านกัดกัน ห้ามอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 14:42:17 »
ใช้มือเปล่าห้ามอันตรายมากครับ

เคยแยกลูกหมาที่เอามาเลี้ยง (มาจากคนละคอก) ฟัดกัน โดนงับมือเลือดสาด ขนาดตัวกระเปี๊ยกเดียว

น้องชายแยกหมากัดกัน โดนงับแขนซ้ายขวาข้างล่ะตัว กระดูกแขนแตกทั้งสองข้างเลย   :'(

ทีหลังมาไม่ห้ามล่ะ ปล่อยมันฟัดกันจนหมดแรงไปเลย

ออฟไลน์ WolFFy

• แม่ย่านาง
  • ไม่หล่อ ไม่รวย แต่น่ารัก
Re: หมาบ้านกัดกัน ห้ามอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 14:45:36 »
ต้องลองปรึกษาแพทย์ดูครับ
ออกแนวเหตุการณ์ฝูงที่ไร้จ่าฝูงน่ะครับ
WolFFy

เพราะ "แสวงหา"   มิใช่เพราะ "รอคอย"
เพราะ "เชี่ยวชาญ" มิใช่เพราะ "โอกาส"
เพราะ "สามารถ"    มิใช่เพราะ "โชคช่วย"
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะตน"

• โพเซดอน
    • jirus143
    • jirus143
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 14:48:16 »
ผมดึงมือเปล่า อันตรายจริงๆ ครับ
ไม่รู้ว่ามันจะแว้งมางับเราเมื่อไหร่
ตอนดึงก็เสียวมาก มือเราห่างจากปากมันไม่กี่นิ้วเอง

ของผมปล่อยให้กัดกันไม่ได้ เพราะมันกัดเอาตายจริงๆ ครับ

ต้องลองปรึกษาแพทย์ดูครับ
ออกแนวเหตุการณ์ฝูงที่ไร้จ่าฝูงน่ะครับ

จ่าฝูงห้ามไม่อยู่ เลยมาตั้งกระทู้ถามนี่ไงครับเจ  [yociexp57]

ปล. ยังไม่ได้ไปสวนธนฯเลยอะ หาเพื่อนไปไม่ได้ วันหลังพาตั้มไปทีสิ
เลือกที่ใช่ ใช้ที่ชอบ ตอบโจทย์ได้

ออฟไลน์ jakarin

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 15:00:38 »
พิตบูลเลี้ยงรวมไม่ได้ครับพี่ตั้ม ต้องเลี้ยงเดี่ยวเท่านั้น ไม่งั้นก็จะเกิดปัญหาซ้ำๆอีก เป็นสัญชาตญาณเค้าครับ

การแยกต้องใช้ไม้งัดกรามครับ พิตบูลเมื่อกัดแล้วกรามจะล็อคอัตโนมัติ จนกว่าเหยื่อจะขาดใจตาย ใช้น้ำสาดใช้มือเปล่าแทบไม่เกิดประโยชน์ครับ คนเลี้ยงพิตบูลทุกคนต้องมีไม้งัดกรามเตรียมไว้เสมอครับ

ออฟไลน์ nochida

• แม่ย่านาง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 15:25:37 »
โดยปรกติหมา(สุนัขจริงๆ)กัดกันเนี่ย เขาไม่ให้ห้ามนะครับ

เพราะมันจะหาตัวแกร่งกว่าเท่านั้น ถ้าไปห้ามมันมากๆ มันจะกัดกันแรงขึ้นเรื่อยๆ

เคยเพราะย่าผมเลี้ยงหมาไว้สามตัว ไอ้สองตัวแรกมันรู้ผลแล้วเลยมาลองกับอีกตัว

แต่ดันไปห้ามมันบ่อยๆ เผลอเมื่อไหร่มันเล่นกันหนักมาก (ตัวนึงหูแหว่งไปครึ่งเต็มๆ)

ปล่อยให้มันไปตามธรรมชาติครับ แต่ก็ระวังไว้ระดับนึงเผื่อมันซัดกันปางตาย
http://buyuth.wordpress.com/

บทความดีๆจากบูโด

ออฟไลน์ ลุงตุ้ย

• โพเซดอน
  • คนรักJEEPภาค7 HS7AZI
    • http://www.facebook.com/tawatchai.eaitakul
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 15:31:25 »
 ;D  เป็นพันธ์ที่น่ากลัวมากครับ ส่วนตัวผมถ้ากัดกันแบบนี้ผมเลือกเอาตัวเดียวครับ
มูลนิธิอนุรักษ์ป่าตะวันตก[FWFCC]  http://www.thungyai.org/

• โพเซดอน
    • jirus143
    • jirus143
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 15:46:46 »
พิตบูลเลี้ยงรวมไม่ได้ครับพี่ตั้ม ต้องเลี้ยงเดี่ยวเท่านั้น ไม่งั้นก็จะเกิดปัญหาซ้ำๆอีก เป็นสัญชาตญาณเค้าครับ

การแยกต้องใช้ไม้งัดกรามครับ พิตบูลเมื่อกัดแล้วกรามจะล็อคอัตโนมัติ จนกว่าเหยื่อจะขาดใจตาย ใช้น้ำสาดใช้มือเปล่าแทบไม่เกิดประโยชน์ครับ คนเลี้ยงพิตบูลทุกคนต้องมีไม้งัดกรามเตรียมไว้เสมอครับ

เออเนอะ ลืมเรื่องไม้งัดกรามไปเลยครับตอนนั้น

ตอนนี้อยากได้เครื่องช็อตไฟฟ้าครับ...กัดกันปุ๊บก็จิ้มปั๊บ
เวลาพี่สาวเข้าไปช่วยห้ามจะได้แกล้งช๊อตผิด
 [hsmile] [hbiggrin] [heek]

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 15:46:48 »
;D  เป็นพันธ์ที่น่ากลัวมากครับ ส่วนตัวผมถ้ากัดกันแบบนี้ผมเลือกเอาตัวเดียวครับ
จริงๆแล้วพิตบูลเป็นพันธุ์ที่ดีมากครับ แต่ผู้เลี้ยงต้องเข้าใจในธรรมชาติของสายพันธุ์และศึกษาวิธีเลี้ยงที่ถูกต้องครับ
หมาพันธุ์นี้ไม่ใช่หมาที่นึกอยากจะเลี้ยงก็เลี้ยงได้เลยครับ ประเภทที่เดินไปเจอขายอยู่แล้วถูกชะตาก็อุ้มกลับบ้าน แบบนั้นอันตรายมากๆ
ต้องศึกษาสายพันธุ์ให้ดีและดูความพร้อมของตนเองด้วยครับ สมัยก่อนฟาร์มพิตบูลที่มีจรรยาบรรณจะต้องตรวจสอบผู้ซื้อว่ารักและเข้าใจในสายพันธุ์ สถานที่พร้อม ถึงจะยอมขายให้ แต่เดี๋ยวนี้... :P
ถ้าเข้าใจมันดีแล้ว หมาพันธุ์นี้คือเพื่อนตายที่หาใครเทียบเคียงได้ยากมากครับ เป็นยอดหมาสำหรับยอดคน ;D

ออฟไลน์ kobslowly

• อย่าหมิ่นคนอื่น ทุกคนมีดี
  • โพเซดอน
    • Suwat Limkatanyu
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 15:50:51 »
เคยให้บางแก้วเพื่อนไปตัวนึง เค้ามีพิตบูลอยู่ก่อนแล้ว ปรากฏว่ากัดกับพิตบลูจนตาย :'(
ทุกคน เสมอ กัน

ออฟไลน์ hippozilla

• กัปตัน
  • ไทเกอร์ เสือน้อย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 17:14:20 »
ไม่รู้ว่าใส่ที่ครอบปากทั้งคู่ พอจะป้องกันได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ songchart

• โพเซดอน
    • songchart
    • FB-songchart
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 18:13:00 »
ไม่รู้ว่าใส่ที่ครอบปากทั้งคู่ พอจะป้องกันได้มั๊ยครับ

คิดเหมือนโอครับ แต่กำลังคิดว่า ถ้าหากมันกัดกันอีก ต้องรีบเอาตะกร้อครอบปากมาใส่ไว้สักครึ่งวัน ถ้าหากมันกัดกันอีก ก็รีบหยิบออกมาใส่ให้มันอีก ทำซ้ำๆ จนมันเกิดความคุ้นเคยว่า ถ้ากัดกันจะต้องโดนตะกร้อครอบปาก
ผมเดาว่ามันอาจจะเลิกพฤติกรรมกัดกันเอง เมื่อได้เห็นตะกร้อครอบปากครับ

สำเร็จหรือไม่ ไม่รู้นะครับ ไม่เคยทดลองทำ

ส่งชาติ ;D
...

ออฟไลน์ pu(ปุ๊)

• กัปตัน
    • monito_s@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 18:19:42 »
อ้างถึง
เคยให้บางแก้วเพื่อนไปตัวนึง เค้ามีพิตบูลอยู่ก่อนแล้ว ปรากฏว่ากัดกับพิตบลูจนตาย
บางแก้วตายใช่ไหมครับ  เศร้าจัง ผมก็ชอบเลี้ยงหมาครับเคยมีบางแก้วอยู่ตัว ฉลาดแกมโกงมาก ดื้อมากๆด้วยครับแต่ก็รักมันครับ
อ้างถึง
เคยได้ยินเช่นกันครับ
ตอนหรือยังครับ เคยฟังรายการวิทยุ สัตวแพทย์ บอกว่าถ้าตอนมันจะลดการก้าวร้าวลงครับ

ออฟไลน์ SONNY703

• โพเซดอน
    • Sonny Sucharttrakul รักในหลวง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 18:53:52 »
บ้านผมมีบางแก้ว 4 ตัว สายเก่า 1 สายใหม่ 3 โชคดีที่ พิตบูล สายกัด ตายไปแล้ว เมื่อก่อนปล่อยเลี้ยงรวมกันได้ ปัจจุบันต้องแยกกรงเลี้ยง ครับ

เวลาลูกสมุน ฟัดกันห้ามยากมากๆครับต่อให้เรา ตีให้อ่วม / น้ำสาด   555+ ไม่มีทางที่จะหยุดได้

* วิธีที่ผมใช้ห้ามลูกสมุนเวลาฟัดกัน เราจะต้องหาโอกาสเข้าล็อคอย่างรวดเร็วโดยกระชากที่ต้นคอใกล้ๆกับหูไอ้ตัวที่ดื้อกับเราน้อยที่สุดให้ขาหน้าและหลังลอยจากพื้นโอกาสจะโดนกัดก็มีถ้าเราพลาด

ในช่วงชุลมุนและรีบนำออกจากพื้นที่ประลองกำลัง โดยให้สมาชิกในครอบครัวกันอีกตัวไว้ *

หลังจากนั้นใส่ยา / พาไปหาหมอ

สัตว์หน้าขนยังไงก็ไว้ใจไม่ได้นะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2011, 19:10:31 โดย SONNY703 »
ไ ม่ ห วั่ น    แ ม้ วั น แ พ้ พ่ า ย

ออฟไลน์ Black_Bird

• กัปตัน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 19:01:20 »
"โลตัส ตัวเมีย ลูกเสี้ยวผสมพิตบูลเทอเรีย.... แม่เลี้ยง
แพลงตอน ตัวผู้ ไทยหลังอาน.... ลูกเลี้ยง (หมาไทยปกติกัดแล้วหนี แอบกัด ไม่กัดฟัด เจ้าตัวนี้ผสมด้วยหรือเปล่าเนี่ย)
ทั้งคู่เป็นน้องหมาที่บ้านครับ อยู่ในวัยโตเต็มที่แล้วทั้งคู่"

คุณ jakarin พลาดแล้ว ตั้งแต่ต้น ที่ไปเอาลูกผสมพิตบูลมาเลี้ยง (ส่วนมากลูกผสมที่เจอมาจะดุมากกว่าปกติ จะได้ความดุมาจากหมาพันธุ์ทาง, หมาไทย, นิสัยขี้อิจฉาจากหมาเล็ก,etc) ไม่รู้ทำไม เท่าที่เห็นลูกผสมจะได้นิสัยไม่ดีติดมา(ออกตัวก่อนนะครับ นิสัยที่ผมบอกเป็นนิสัยพื้นฐาน เลี้ยงให้ดี ให้ความรัก control ให้ได้ ก็จะแก้นิสัยที่ว่าได้ แต่ถ้าหมาเพี้ยน ปัญญาอ่อน ก็แก้ไม่ได้)

ทางแก้ที่เหมาะสมของคุณ jakarin ส่งหมาไปฝึกครับ(ที่รับจ้างฝึก โดยครูฝึกที่เป็นเรื่องเป็นราวนะครับ) ไม่ใช่เพื่อตัวหมา แต่เป็นการป้องกันเรื่องเศร้าที่จะเกิดขึ้น อย่าได้แยกเลี้ยงหมาโดยการขังกรง หรือล่ามโซ่นะ หมาที่ดุเป็นนิสัยเฝ้าบ้านดีอย่างหมาไทยถ้าล่ามโซ่จะบ้าโซ่(มีน้อยตัวที่ไม่เกิดอาการบ้าโซ่)

การแยกพิตบูลเพียวๆ ไม่น่ากลัวนะครับ(ที่บอกว่าไม่น่ากลัวเพราะมันจ้องจะซัดไอ้ตัวข้างหน้าอย่างเดียว) ยังไม่เคยโดนแว้งกัด แต่ต้องแยกอย่างน้อย 2 คน(จับคนละตัว) แต่หมาพันธุ์ทางกับหมาธรรมดาที่ไม่ใช่หมากัด น่ากลัวครับ ชอบแว้ง
วิธีการแยก
1. ที่ต้องใช้คนแยก 2 คน เพราะเวลางัดปาก ตัวนึงหลุดอีกตัวยังไม่ปล่อยมันก็ไม่หลุด
2. คร่อมตัวหมาเอาขาหนีบช่วงเอวหมา(บางคนหนีบช่วงใหล่ช่วงคอ แต่ผมไม่เอา) ใช้มือดึงหนังคอด้านบน(หนังคอหมาสามารถดึงให้ยืดจับได้) ถ้ามีปลอกคอก็ดึงปลอกคอเลยครับ(จับให้แน่นๆ)
3. งัดปาก โดยใช้ปลายไม้งัดปากสอดเข้าไปในช่องว่าง(ช่วงฟันกรามถึงเขี้ยว) แล้วขยับไม้โดยการหมุนไปหมุนมา(ถ้าเจอกันจะทำให้ดู) หมาจะรู้สึกรำคาญเหมือนกัดไม่แน่น ก็จะอ้าปากเพื่อกัดใหม่ จังหวะนี้เราก็ตั้งไม้ขึ้น หมาก็จะกัดไม่ได้ก็จะหลุดจากกัน (ไม้งัดปากไม่ใช่แชลง ถ้าเรางัดเหมือนถอนตะปู งัดจนฟันหมาหักหมดปากก็ไม่ออกครับ)
Note: ไม้งัดปากจะเป็นไม้แบนๆ หนาซักประมาณ 1-1.5 ซ.ม. กว้าง 5 ซ.ม. กำลังดี ปลายแหลม(นึกถึงปลายมีด spear point “เว็บมีดต้องมีเกี่ยวกับมีดซักหน่อย 555”) ความยาวซัก 30-40 ซ.ม. กำลังดี

Trick เล็กๆปล่อยให้ฟัดกันซักพัก ให้เหนื่อยกันซักนิด พอเจ็บซักหน่อย แยกง่ายกว่า ตอนกำลังห้าว แรงยังดี คนแยกเหนื่อยครับ อย่าสาดน้ำ ไม่ยอมหยุดหรอก ทำให้ลื่นจับยากครับ.

เกล็ดความรู้เล็กๆ       จริงๆแล้วพิตบูลที่สายเลือดดีมากๆ เป็นหมาดีมากๆ ฝึกให้ดีไม่กัดซี้ซั้ว
นิสัยพื้นฐาน พิตบูล (ดีๆ)
1. เข้ากับคนได้ดี ขี้เล่น เล่นได้ไม่หยุด (เล่นเหนื่อยหอบเท่าไรก็ยังเล่น)
2. ความุ่งมั่นสูงมาก ถ้าลองได้ติดเครื่องกัดแล้ว กัดกันจนกว่าจะหมอบ หรือคู่ต่อสู้หมอบ (ยังไม่เคยเห็นพิตบูลวิ่งหางจุกตูด อย่างมากแค่ ไม่ออกจากมุม หรือหันหน้าหนี)
3. ล่ามโซ่ไม่บ้าโซ่
4. เวลาจี๊ด(ไม่รู้จะใช้คำใหนดี) ห้ามต้องหยุด(แต่ถ้าติดเครื่องแล้วก็ไม่หยุดหรอกนะ)
5. ไม่จี๊ดซี้ซั้ว แต่ถ้าถอดปลอกคอก็พร้อมทันที (แบบนี้ดีมากๆ)

พอก่อนครับที่เกี่ยวกับ คุณ jakarin มีนิดเดียวเอง   555  [yenyo100]
อยู่กับปัจจุบัน

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 19:33:38 »
เอ่อ...พี่ครับ เรื่องนี้หมาพี่ตั้ม jirus143 ครับ ไม่ใช่จ๊อบ jakarin ครับ ;D

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 19:42:17 »
พี่ตั้ม สงสัยเราจะอยู่ร่วมกระทู้กันไม่ได้แล้วมั้งครับ คนทักผิดตลอดๆ ;D

ออฟไลน์ kilin

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 19:53:56 »
พิทบลู ที่บ้านเคยหลุดออกไปกัดหมาข้างบ้านครั้งนึง ผมเดินตามไปทัน กำลังงับค้างไม่ยอมปล่อยเลย เจ้าของหมาตัวที่

โดนกัดเอาไม้หน้าสามตีก็ไม่ยอมปล่อย(เห็นกะตาแต่โกรธไม่ได้หมาเราเกเร)พอเข้าถึงตัวได้ผมดึงด้านหลังคอตรงใต้หู

แล้วตะคอกเรียกชื่อครั้งนึงเค้าก็ปล่อยแต่โดยดีครับ หันหน้ามาหัวแตกเพราะไม้หน้าสามเรียบร้อยไปแล้ว  น่าจะอยู่ที่อารมณ์

ตอนที่เราเข้าไปจับแยกด้วยมั๊งครับ ถ้าเราตกใจหมาก็ยิ่งแตกตื่นไปใหญ่ เลยทำให้หมายิ่งกัดกันหนักกว่าเดิม บางทีเสียงที่เราสั่ง

แยกแบบตกใจไปกระตุ้นให้หมาสติแตกกว่าเดิมก็เป็นได้ครับ...สำคัญคือ หมาต้องรู้ว่าเราเป็น จ่าฝูง ครับ ถ้าเรานิ่งหมาก็นิ่งด้วย ;D

ออฟไลน์ Black_Bird

• กัปตัน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 19:59:44 »
เอ่อ...พี่ครับ เรื่องนี้หมาพี่ตั้ม jirus143 ครับ ไม่ใช่จ๊อบ jakarin ครับ ;D

อ้าวเหรอ  [heek] 555 ผมอ่านไม่ดีเอง
อยู่กับปัจจุบัน

ออนไลน์ ตึกยาวคาวบอย

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 20:38:59 »
ตัดใจให้คนอื่นไปซักตัวสิครับ ที่บ้านญาติผมก็เป็นแบบนี้ครับ กัดกันทีละ 3 ตัว มีกองเชียร์อีกหลายตัว
สุดท้ายตัดใจยกให้คนอื่นๆเอาไปเลี้ยงไว้ในสวน เหลือเอาไว้เฉพาะตัวที่ชอบเท่านั้นครับ
ก็อยู่อย่างสงบมาทุกวันนี้
 :)
"ภัยของวัยชรา หาใช่ความเสื่อมถอยของร่างกาย แต่คือการถดถอยทางจิตวิญญาณ และความฝันต่างหาก"

ออฟไลน์ Nawapol[Big]

• I Love Balisong
  • โพเซดอน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 20:47:14 »
พูดไปอาจจะดูโหดๆนะครับ แต่หมาที่ผมเคยเลี้ยงมาผมทำแบบนี้หมดครับ

ตะก่อนเลี้ยงหมาพันธ์โกเด้น มันมางับมือ ตอนตัวเล็กๆก็พอทนได้

พอมันตัวใหญ่ก็เริ่มเจ็บครับ ก็เลย เตะแถวๆก้นมันไป1ตับเต็มๆ(ขอย้ำนะครับว่าแถวๆก้น ถ้าไปเตะแถวท้อง อันตรายครับ)

ทีนี้มันก็จะรู้ว่าไม่ควรทำ มันก็จะเลิกครับ

แต่ถ้าหมากัดกันเอง แม่ผมเอาหนังกะติ๊ก ยิงเลยครับ(โหดมากๆ)

ออฟไลน์ Goldfish

• ผีเสื้อสมุทร
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 21:16:19 »
ผมไม่มีความรู้เรื่องการแยกสุนัขหรอกครับ ระวังมือไม้ด้วย เอาใจช่วยครับ
แต่ถ้าวันไหนสุขัขที่เราเลี้ยงจงใจกัดเราเมื่อไหร่ไม่ว่าเหตุอะไร ผมให้นอนท้ายสวนครับ