ผู้เขียน หัวข้อ: แทบเลต 7 นิ้วตัวไหนดีครับ  (อ่าน 2534 ครั้ง)

ออฟไลน์ ota_hay (โอ๊ด)

• 084-1642214(โอ๊ด)
  • โพเซดอน
    • TK Oathzilla
แทบเลต 7 นิ้วตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 17:41:33 »
แทบเลต ขนาดหน้าจอ 7 นิ้ว
ตอนนี้ในตลาดมีตัวไหนน่าใช้บ้างครับ
ผมรู้จักแต่ galaxy tab7 กับ nexus 7 (ยังไม่เข้ามาไทยอย่างเป็นทางการ)
ว่าจะหามานอนเล่นเน็ตในห้องนอนน่ะครับ
อารมณ์ว่ากลับบ้านมาแล้วขี้เกียจมานั่งเปิดคอม
ตอนแรกก็เล็ง 10 นิ้วไว้แต่รู้สึกว่าจะนอนกลิ้งไปกลิ้งมาไม่สะดวก
และกลัวว่าถือนาน ๆ จะเมื่อยเร็วกว่า 7 นิ้ว
มีดเหมือนกางเกงใน มีติดตัวไว้แต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ cooldear

• โพเซดอน
Re: แทบเลต 7 นิ้วตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 17:43:07 »
ยังไงก็เชียร์ไอแพดครับ ;)

ออฟไลน์ TomPreech®(ต้อม)

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 17:46:59 »

+1 ครับ ตอนนี้ผมนับมันเป็น EDC เลยครับ
Rule No.9: Never go anywhere without a knife

Supplement of rule No.9 'always keep a spare'

ออฟไลน์ W.Prayuth(ยุตซี่)

• โพเซดอน
  • หน้าตาดี มีเวลาให้ เอาใจเก่ง
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100000571901986#!/
    • www.daiichiwaste.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 17:56:19 »

+1 ครับ ตอนนี้ผมนับมันเป็น EDC เลยครับ

สาวก สตีฟ จ๊อบ มารายงานตัวอีกคนครับ

ความสมูดของการเลื่อนภาพ ความง่ายๆ(แบบยูสเซอร์โง่ๆ)ในการใช้งาน และแอพที่มีให้โหลดมาใช้แบบมากมาย

นี่ยังไม่ได้พูดถึงความแฮงค์ของเครื่องที่ตั้งแต่ซื้อมา(IPad 3) ยังไม่มีซักครั้ง

เชียร์สุดตัวครับ...ตัวเดียวจบ

เปรียบเหมือนมีดต่อสู้มีมากมายหลายแบรนด์...แต่ทำไม?..ยังไงๆก็ต้องอีเมอร์สัน  ;D
จะดูแลและรักษาตราบเท่าลมหายใจที่มีอยู่

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 18:04:43 »
แหะ แหะ ผมถนัดใช้หุ่นกระป๋องมากกว่าน่ะครับ
มีดเหมือนกางเกงใน มีติดตัวไว้แต่ไม่ต้องโชว์

ออนไลน์ MJ

• สถานที่สิงสถิตย์
  • โพเซดอน
  • ตราบนานเท่านาน ......
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 18:05:44 »
ขนาด 10" ของ iPad ไม่ได้หนักกว่า 7" ของ Android ซักเท่าไหร่ครับ แต่ได้ความเสถียรมาเพิ่มซึ่งเป็นสิ่งสำคัญมากที่สุด

เราต้องการ device ที่ใช้ง่ายไม่จุกจิก อัพเดตง่าย ไม่แฮงค์บ่อย มากกว่า device ที่เล็กกะทัดรัด feature มากมาย ลงรอมโมได้ แต่ใช้แล้วหงุดหงิด

แต่ถ้าต้องการ android ผมว่า Nexus7 น่าจะคุ้มค่าสุดครับ
หน้าตาไม่ดี นิสัยเลว ... อยากลงเหวก็เชิญ

ออฟไลน์ kobslowly

• อย่าหมิ่นคนอื่น ทุกคนมีดี
  • โพเซดอน
    • Suwat Limkatanyu
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 18:19:06 »
ใช้กาแลกซี่ 7.7 ตัวล่าสุดอยู่ครับ  แต่คงต้องเชียร์ให้เลือก ไอแพค3 ดีกว่ามั้งครับ  เพราะกาแลกซี่ที่ผมใช้ มันแฮงค์อยู่หลายครั้งแล้ว ของ ผบ. ไอแพค3 ไม่เคยแฮงค์เลย :'(
ทุกคน เสมอ กัน

ออฟไลน์ W.Prayuth(ยุตซี่)

• โพเซดอน
  • หน้าตาดี มีเวลาให้ เอาใจเก่ง
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100000571901986#!/
    • www.daiichiwaste.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 18:20:56 »
ใช้กาแลกซี่ 7.7 ตัวล่าสุดอยู่ครับ  แต่คงต้องเชียร์ให้เลือก ไอแพค3 ดีกว่ามั้งครับ  เพราะกาแลกซี่ที่ผมใช้ มันแฮงค์อยู่หลายครั้งแล้ว ของ ผบ. ไอแพค3 ไม่เคยแฮงค์เลย :'(

น้องชายเขาทรายแฮงค์บ่อยสงสัยจะเมาหมัด ;D

จะดูแลและรักษาตราบเท่าลมหายใจที่มีอยู่

ออฟไลน์ ing-pha

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 18:21:13 »
ผ่านมารับความรู้เฉยๆครับ ช่วงนี้งดบาน  ;D

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 18:26:40 »
จะมี mini ipad จริง ๆ ตามข่าวลือไหมนะ  [yociexp45]
ตัว 10 นิ้วผมบอกตรง ๆ ว่าผมสู้ราคาไม่ไหวกับการเอามานอนเล่นเน็ตน่ะครับพี่ ๆ

ออฟไลน์ Art_TP

• กัปตัน
    • Teerapat Nukaew
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 18:35:33 »

สาวก สตีฟ จ๊อบ มารายงานตัวอีกคนครับ

ความสมูดของการเลื่อนภาพ ความง่ายๆ(แบบยูสเซอร์โง่ๆ)ในการใช้งาน และแอพที่มีให้โหลดมาใช้แบบมากมาย

นี่ยังไม่ได้พูดถึงความแฮงค์ของเครื่องที่ตั้งแต่ซื้อมา(IPad 3) ยังไม่มีซักครั้ง

เชียร์สุดตัวครับ...ตัวเดียวจบ

เปรียบเหมือนมีดต่อสู้มีมากมายหลายแบรนด์...แต่ทำไม?..ยังไงๆก็ต้องอีเมอร์สัน  ;D
เมื่อไหร่เราจะมีอีเมอร์สันกับเขาสักที [yociexps09] [yociexps09] [yociexps09]

ออนไลน์ MJ

• สถานที่สิงสถิตย์
  • โพเซดอน
  • ตราบนานเท่านาน ......
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 19:56:15 »
จะมี mini ipad จริง ๆ ตามข่าวลือไหมนะ  [yociexp45]
ตัว 10 นิ้วผมบอกตรง ๆ ว่าผมสู้ราคาไม่ไหวกับการเอามานอนเล่นเน็ตน่ะครับพี่ ๆ

ในราคาช่วงหมื่นต้หิมวา ipad2 ยังน่าใช้กว่า 7 นิ้วทั้งหลายครับ
หน้าตาไม่ดี นิสัยเลว ... อยากลงเหวก็เชิญ

ออฟไลน์ JackSmith

• ต้นหน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 20:04:55 »
ใครๆก็เชียร์ไอแผดครับ แต่ทุกวันนี้ใช้ Galaxy Note อยู่ ยังไม่กล้าย้ายค่าย (กลัวใช้ไม่เป็น 555)

แต่เพื่อนใช้ 7 Plus อยู่ เรื่องขนาดหน้าจอที่ทำให้สะดวกอ่านสะดวกพิมพ์ขึ้น ผมว่าไม่ต่างนะ

จะใช้เล่นเน็ตทำงาน พิมพ์คล่องมือหน่อย 10 นิ้วไปโลดครับ
อันทุกสิ่ง ไม่มีอยู่ ที่ ตรงนั้นพอฉันไป ยึดจับเอา จึงมีหมาย
กระทบใจ กระทบจิต กระทบกายจึงเกิดเป็น ความไม่อยาก อยากจึงมี
ดับที่จิต ดับที่ใจ "ความไม่รู้"มันไม่มี ที่ตรงนี้ ที่ตัวฉัน
โลกจะหยุด โลกจะไป เรื่องของมันไม่ยึดติด ไม่ถือมั่น ปัญญามี

ออฟไลน์ ช้าง

• SemperFi
  • โพเซดอน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 20:22:37 »
อยากเชียร์ Nexus 7 จังครับ เพราะ ตอนนี้ OS ตัวใหม่ของ Google - 4.1.1 Jellybean ใช้ดีมากๆ
ราคาก็ไม่แพง 8G USD 199 หรือประมาณ หกพันบาท 16G ก็ที่ USD249 แพงขึ้นมาอีก พันห้า
จอเล็กก็มีประโยชน์ แบตจะอยู่ได้นาน สเปกเครื่องก็ดี สี่คอร์ และ OS ก็ update ได้จาก Google โดยตรง
แถมถ้าทำความรู้จักหน่อย โหลด OS ของพวกค่ายดังๆมาใช้ เครื่องจะลื่นขึ้นอีกเยอะเลย

แต่เพราะยังไม่เคยใช้ เลยไม่กล้าเชียร์ครับ :D

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 23:27:10 »
ไม่มีใครแนะนำ ค่ายอื่นกันเลยเหรอครับ พวก acer , huawei , i-moile เนี่ย  ;D

คือกับ Nexus7 ผมไม่มีปัญหาเลยครับ เพราะปัจจุบัน โทรศัพท์ผมก็ใช้ Nexus s อยู่
ซึ่งก็ root ลง rom จนทะลุปรุโปร่งแล้ว ตอนนี้ก็กลับมาใช้ factory image
ของ jelly bean จาก google อยู่

ราคา 8 กิ๊ก 199 เหรียญ ผมจำได้ว่าเคยอ่านเจอ ว่าเป็นราคายังไม่รวมภาษีท้องถิ่นนะครับพี่
เพราะที่สหรัฐเขาคิดภาษีแต่ละรัฐไม่เท่ากัน
ผมก็รอดูอยู่ครับ ว่าทางศูนย์ Asus ไทยจะเอามาขายเท่าไหร่
ถ้าถูกกว่า หรือพอ ๆ กับ Galaxy Tab 7 ยังรับได้แม้จะใส่ซิมเล่น 3G ไม่ได้ก็เหอะ
แต่ถ้าแตะหมื่นผมว่าไม่คุ้ม เหมือนที่พี่ ๆ ว่าแล้วล่ะ

นั่งดูรีวิวจากหลายเวปสรุปคงลงที่ nexus 7 นี่หล่ะครับ ตอบโจทย์ผมได้
เพราะถ้าต้องการ performance มากกว่านี้ ก็คงนั่งเล่นคอมแทน

ออฟไลน์ -=HoTBoY=-

• แม่ย่านาง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 23:53:04 »
Nexus 7  น่าสนใจแต่ต้องลุ้นราคา ถ้าแตะหมื่นก็ไม่น่าสอยเท่าไร
[/size]หรือจะรอลุ้นว่าจะมีไอแพดมินิออกมาไหมก็น่าสนนะครับ :D

ออฟไลน์ cooldear

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2012, 01:20:16 »
งั้นผมเชียร์ huawei ก็ได้ครับ
เครื่องสเปคสูง ราคาไม่แรง  ;D

ออฟไลน์ kenny033 (ต้น)

• แม่ย่านาง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2012, 08:26:22 »
งั้นผมเชียร์ huawei ก็ได้ครับ
เครื่องสเปคสูง ราคาไม่แรง  ;D
เชียร์ด้วยครับ ใช้อยู่  :)

ออฟไลน์ Gearmour

• กัปตัน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 10:41:31 »
ด้วยความเคารพครับ
   อ่านๆดูแล้วซัมซุงไม่ค่อยน่าใช้หรือครับ ผมมองTAB 10.1 ไว้นะครับ
ขอแสดงความนับถือ
  Gearmour

• โพเซดอน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 14:16:35 »
iPad mini ไม่ออก แต่ได้ข่าวดีจากฝั่ง androids ว่า Google Nexus 7
จะออกรุ่น 3G wifi มาเพิ่มช่วงปลายปีนี้
ผมรอตัวนี้เลยดีกว่า

อ้อ พอดีว่าได้ซื้อ Dtech M701 (ของจีน)มาให้ลูกค้าใช้ จึงได้มีโอกาสเล่น 1 คืนเต็ม ๆ
เพราะว่าผมต้องมาสมัคร accout และลง app ให้ด้วย เลยจะขอแชร์ข้อมูลครับ
เอาข้อดีก่อนนะครับ
ราคาถูก
มีประกัน 1 ปี
wifi ใช้ได้
os เป็น android 4.0 และเป็น pure google ใช้ง่ายดี
แบตใช้ได้นานพอสมควร

ข้อด้อย
หากันรอยยาก แต่ไม่เกินความสามารถของช่างติดกันรอย
ทัชสกรีนผีเข้าผีออก บางทีก็ไม่ค่อยติด บางทีก็ไวจนน่าตกใจ
เนื่องจากว่าเป็น tablet จีน จึงมีปัญหาในเรื่องการลง app จาก play store
เพราะมันไม่รองรับ แต่ถ้าโหลดไฟล์ apk มาลงเองน่าจะได้ครับ
ที่บอกในโฆษณาว่าเป็น มัลติคอร์ ไม่ได้หมายความว่า cpu หลายคอร์นะครับ
cpu เป็นแค่คอร์เดียว และคอร์อื่น ๆ ในมัลติของเขา คือ gpu ฯ
ซึ่งน่าจะเข้าข่ายหลอกลวง
การอัพเดตอย่าไปหลังครับ
ram 512 MB ที่ให้มาน้อยไปนิด ใช้จริง ๆ ช้าครับ
พื้นที่ลง app ค่อนข้างน้อย
ใช้งานอินเตอร์เน็ตกับบาง app แล้วช้า เช่น browser ที่มากับ os หรือ crome
แต่ถ้าใช้ dolphil mini จะไวขึ้นเยอะ

สรุป
ด้วยสเปคที่ค่อนข้างน้อย เหมาะกับให้ลูกให้หลานเล่นมากกว่า
ถ้าตัวผู้ใหญ่ใจร้อนอย่างผม แนะนำว่าซื้อรุ่นที่ ram 1 g และ cpu dual core
อย่างยี่ห้อ ainol ไปเลยดีกว่า และด้วยการที่ app ไม่รองรับ
ก็อาจจะซื้อมาแล้วใช้ app ที่ต้องการไม่ได้ ต้องทำใจครับ

ส่วน tab 10 ยังไม่เคยเล่นครับพี่